Thứ 7,, 27-04-2018 , 11:18:00 PM

Câu hỏi: Tôi đã 61 tuổi, đã được nhận sổ hưu và hưởng lương lương hưu từ năm 55 tuổi. Hiện tại, trong thời gian rảnh rỗi tôi tiếp tục đi làm thêm cho một doanh nghiệp và trích lương nộp bảo hiểm xã hội được gần 5 năm. Vậy việc doanh nghiệp trích đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc như của tôi có đúng pháp luật không? Nếu đóng không đúng  thì tôi có được nhận lại tiền đã đóng bảo hiểm xã hội không?

Lương Văn Bông (Đông Anh - Hà Nội)

Trả lời: Về vấn đề ông hỏi căn cứ khoản 9 Điều 123 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định thì người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

 
Căn cứ khoản 3 Điều 186 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người sử dụng lao động ngoài việc trả lương theo công việc còn có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định.
 
Như vậy, trường hợp ông đã nhận lương hưu, sau đó đi làm và có đóng bảo hiểm xã hội thì sẽ được hoàn trả tiền đã đóng. Thủ tục hoàn trả thì ông hoặc đơn vị lập hồ sơ để giảm quá trình tham gia bảo hiểm xã hội hoàn trả tiền cho ông theo phiếu giao nhận hồ sơ
 

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 - 0904 -253-822

Thống kê