Thứ 4, 30-05-2018 , 04:32:00 AM

Câu hỏi: Xin Quý luật sư cho tôi hỏi người đã thành niên (đủ 18 tuổi) mà quan hệ giao cấu với trẻ em một cách thự nguyện (em đó đồng ý) thì có phạm tội hay không? Nếu có thì bị xử lý với mức hình phạt cao nhất là bao nhiêu năm tù? xin chân thành cảm ơn
(Hữu Nhân - Đống Đa, TP Hà Nội)

Trả lời: Do câu hỏi của bạn nêu lên không cụ thể nên khó trả lời chính xác, nên chúng tôi sẽ nêu lên một số trường hợp định tội danh và định khung hình phạt theo quy định của Bộ Luật hình sự như sau:

Giả sử: A giao cấu với B (dưới 16 tuổi) trên cơ sở tự nguyện, thì tùy trường hợp sẽ A sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội “Hiếp dâm trẻ em” hoặc “Giao cấu với trẻ em”.

BLHS Việt Nam quy định: “Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.” Bên cạnh đó, Điều 1 Luật Trẻ em năm 2016 đưa ra khái niệm: “Trẻ em là người dưới 16 tuổi”.

Để có thể xác định trách nhiệm hình sự và định tội danh đối với các hành vi xâm hại tình dục trẻ em thì trước hết cần phải dựa trên các căn cứ như: Độ tuổi của người thực hiện hành vi, độ tuổi của người bị hại và ý chí của các bên khi thực hiện giao cấu. Cụ thể:

Nếu A thực hiện hành vi giao cấu khi B chưa đủ 13 tuổi thì căn cứ vào khoản 4 Điều 112 BLHS quy định:“Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình”. Như vậy, khi A đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự thì cho dù B có thuận tình hay không A vẫn phải chịu TNHS về tội hiếp dâm trẻ em. Hình phạt cao nhất đối với tội này là tù chung thân hoặc tử hình.

Nếu A thực hiện hành vi giao cấu khi B đã đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì sẽ chia thành 2 trường hợp:

Trường hợp 1: A đã thành niên(từ đủ 18 tuổi). Theo khoản 1 Điều 115 BLHS: “Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm”. Chủ thể của tội giao cấu với trẻ em là  chủ thể đặc biệt (người đã thành niên) nên trường hợp này A sẽ bị truy cứu TNHS về tội giao cấu với trẻ em. Người phạm tội có thể đối diện mức hình phạt cao nhất là 15 năm tù.

Trường hợp 2: A chưa thành niên (chưa đủ 18 tuổi). Căn cứ vào các quy định trên thì A chưa đáp ứng điều kiện về chủ thể của tội Giao cấu với trẻ em là người đã thành niên, đồng thời nạn nhân là B đã đủ 13 tuổi trở lên và 2 người giao cấu trên cơ sở tự nguyện. Do vậy, trường hợp này A sẽ không phạm tội.

Trường hợp này hành vi của A đã xâm phạm khách thể mà luật hình sự bảo vệ và gây ra những hậu quả nhất định cho nạn nhân. Tuy nhiên, pháp luật lại chưa đưa ra chế tài cụ thể nào để xử lý đối với những hành vi này dẫn đến tranh cãi và phản đối. Bởi lẽ, nhiều người cho rằng, chủ thể thực hiện hành vi mặc dù chưa hoàn toàn phát triển đầy đủ về mặt thể chất nhưng đã có những nhận thức khá rõ nét về hành vi của mình. Bên cạnh đó, BLHS quy định người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm. Vì thế cho nên cần phải xem xét để truy cứu trách nhiệm hình sự đối với người chưa thành niên đã có hành vi giao cấu với trẻ em.

_____________________

Hãy tăng thu nhập của bạn cùng chúng tôi: Chương trình chiết khấu 20% - 25% trên tổng giá trị mỗi hợp đồng mà bạn giới thiệu cho Công ty Luật Á Đông .....
______________________

"Công ty Luật Á Đông: Dịch vụ thành lập công ty, dịch vụ kế toán, business registration certificate, thủ tục thành lập doanh nghiệp liên doanh, thủ tục thành lập công ty 100% vốn nước ngoài, thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh,  thủ tục chuyển nhượng đất đai, sở hữu trí tuệ, M&A, thủ tục giải quyết tranh chấp, hợp đồng, các thủ tục hành chínhconsular legalization in Vietnam,  và các dịch vụ pháp lý khác...hotline: 0904253822 - 02466814111"

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 - 0904 -253-822

Thống kê