Thứ 5,, 22-11-2018 , 05:27:00 AM

Câu hỏi: Xin Quý luật sư cho hỏi doanh nghiệp tôi có một dự án nhà ở chung cư đang triển khai, nhưng do có thay đổi trong định hướng phát triển doanh nghiệp, chúng tôi định chuyển nhượng cho một doanh nghiệp khác. Vậy khi chuyển nhượng, chúng tôi có đượcmiễn thuế Giá trị gia tăng đầu ra không (Vì dự án chưa hoàn thành và không phải bán cho người mua nhà cuối cùng). Trân trọng cám ơn
Nguyễn Duy Tu (Đống Đa, Hà Nội)

Trả lời: Về vấn đề ông hỏi, Luật sư của Công ty Luật Á Đông xin trả lời như sau: Về mặt cơ sở pháp lý, Chuyển nhượng dự án đầu tư được quy định khá rõ tại khoản 4 Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC quy định về việc chuyển nhượng dự án đầu tư đang dở dang chưa đi vào hoạt động. Theo đó, trường hợp chuyển nhượng dự án đầu tư thực hiện dở dang thuộc diện được miễn tính thuế giá trị gia tăng (có nghĩa là không phải kê khai và tính nộp thuế VAT). Vậy vấn đề đặt ra là, khi chuyển nhượng dự án bất động sản có được miễn thuế giá trị gia tăng như chuyển nhượng dự án đầu tư hay không?
Tại Công văn số 5210/TCT - CS của Tổng cục thuế ngày 08/12/2015 khi trả lời về vấn đề này có viện dẫn quy định tại khoản 4 Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC được áp dụng đồng thời cho cả dự án bất động sản. Theo đó thì trường hợp doanh nghiệp kinh doanh BĐS chuyển nhượng dự án bất động sản cho doanh nghiệp khác, nếu dự án này đáp ứng điều kiện về dự án đầu tư theo quy định của Luật Đầu tư số 67/2014/QH13, đồng thời để phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng (VAT) thì doanh thu chuyển nhượng dự án trong trường hợp này không phải kê khai nộp thuế VAT.
Tuy nhiên, với doanh nghiệp nhận chuyển nhượng dự án bất động sản với giá đã có thuế giá trị gia tăng thì đây chưa hẳn là tin vui, vì theo nội dung Công văn số 2485/CT-TTHT ngày 24/3/2016 của Cục thế TPHCM thì trường hợp bên chuyển nhượng đã lập hóa đơn với thuế suất giá trị gia tăng 10% thì nay phải lập biên bản đồng thời phát hành hóa đơn điều chỉnh phần thuế suất giá trị gia tăng từ 10% thành không phải kê khai (nghĩa là phải gạch chéo dòng thuế suất giá trị gia tăng)
Trên cơ sở Biên bản giữa hai bên và Hóa đơn điều chỉnh, hai bên sẽ phải kê khai điều chỉnh hồ sơ thuế.
Trong trường hợp khoản thuế giá trị gia tăng lỡ nộp và lỡ khấu trừ của cả hai bên, hướng dẫn xử lý của Tổng cục Thuế tại Công văn số 1401/TCT-KK ngày 05/04/2016 như sau:
- Bên chuyển nhượng dự án khi điều chỉnh giảm thuế Giá trị gia tăng đầu ra dẫn đến phát sinh số thuế giá trị gia tăng (VAT) nộp thừa thì có quyền giải quyết tiền thuế nộp thừa theo quy định tại Điều 33 Thông tư số 156/2013/TT-BTC. Tuy nhiên, đối với trường hợp chuyển nhượng dự án đồng thời giải thể doanh nghiệp thì không được giải quyết hoàn thuế nộp thừa.
- Bên nhận chuyển nhượng khi điều chỉnh giảm thuế Giá trị gia tăng đầu vào dẫn đến giảm số thuế Giá trị gia tăng được khấu trừ, nếu đã được hoàn thuế thì phải truy nộp lại số thuế được hoàn đồng thời bị tính tiền chậm nộp; nếu làm tăng số thuế Giá trị gia tăng phải nộp thì phải nộp đủ số thuế tăng thêm đồng thời chịu thêm tiền chậm nộp.
 
Bên cạnh đó, Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh cũng có Công văn số 13440/CT-TTHT ngày 22/12/2015 trong đó xác định việc chuyển nhượng một phần dự án cũng được miễn kê khai nộp thuế Giá trị gia tăng. Số thuế Giá trị gia tăng đầu vào liên quan đến phần dự án chuyển nhượng được kê khai khấu trừ toàn bộ nếu đáp ứng điều kiện khấu trừ theo quy định
 Mặc dù vậy, chúng tôi cũng lưu ý là việc miễn tính thuế Giá trị gia tăng trong các trường hợp nêu trên chỉ áp dụng đối với dự án đầu tư dở dang, bởi theo hướng dẫn của Tổng Cục thuế tại Công văn số 751/TCT-CS ngày 26/02/2016 thì các dự án đầu tư, dự án bất động sản nếu đã hoàn thành hoặc hoàn thành theo từng giai đoạn đã đi vào hoạt động kinh doanh thì khi chuyển nhượng dự án hoặc một phần dự án phải tính thuế Giá trị gia tăng với thuế suất 10%.

______________________

Hãy tăng thu nhập của bạn cùng chúng tôi: Chương trình chiết khấu 20% - 25% trên tổng giá trị mỗi hợp đồng mà bạn giới thiệu cho Công ty Luật Á Đông .....

______________________
"Công ty Luật Á Đông: Dịch vụ thành lập công ty, dịch vụ kế toán, business registration certificate, thủ tục thành lập doanh nghiệp liên doanh, thủ tục thành lập công ty 100% vốn nước ngoài, thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh,  thủ tục chuyển nhượng đất đai, sở hữu trí tuệ, M&A, thủ tục giải quyết tranh chấp, hợp đồng, các thủ tục hành chínhconsular legalization in Vietnam,  và các dịch vụ pháp lý khác...hotline: 0904253822 - 024.66814111"

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 - 0904 -253-822

Thống kê