Chủ nhật,, 23-12-2018 , 09:16:00 AM

Câu hỏi: Đề nghị công ty luật Á Đông tư vấn giúp chúng tôi hai câu hỏi liên quan đến xác định thuế nhà thầu và kê khai thuế nhà thầu của công ty chúng tôi như sau:
Câu hỏi thứ nhất, Công ty chúng tôi là công ty con của một công ty ở Hàn Quốc, vừa qua chúng tôi có hợp đồng mua hàng hóa, thiết bị của công ty mẹ tại Hàn Quốc, nhưng do thanh toán chậm so với hợp đồng nên bị áp dụng điều khoản phạt tính lãi chậm thanh toán. Vậy chúng tôi xin hỏi khoản lãi chậm thanh toán này chúng tôi phải kê khai thuế nhà thầu nước ngoài mức nào: 2% hay 5%?

Câu hỏi thứ hai, Chúng tôi có ký hợp đồng bán hàng cho một doanh nghiệp ở Indonesia. Hợp đồng, báo giá, hóa đơn, chứng từ (INV) đều thể hiện tiền USD và tỷ giá tiền Rupia. Khi thực hiện hợp đồng Công ty mua hàng ở Indosia chỉ đồng ý thanh toán tiền hàng theo tiền Rupia. Trong trường hợp khi thanh toán cho bên Việt Nam mà tỷ giá tiền USD/Rupia cao thì họ phải trả tiền Rupai nhiều hơn so với hồ sơ thanh toán (INV) nên họ yêu cầu chúng tôi phải thanh toán số tiền chênh lệch này. Vậy nếu khi đã thanh toán cho họ số tiền này chúng tôi có phải kê khai thuế nhà thầu nước ngoài không? Nếu có thì tỷ lệ là bao nhiêu?

Trả lời: Về những vấn đề Quý công ty hỏi chúng tôi xin trả lời như sau:
Về câu hỏi thứ nhất, tại Khoản e Điều 7 và Khoản 2.a Điều 13 Thông tư số 103/2014/TT-BTC do Bộ tài chính ban hành ngày 06/08/2014 quy định hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam, trường hợp Quý doanh nghiệp có hợp đồng mua hàng hóa, thiết bị với công ty mẹ tại Hàn Quốc nhưng khi thanh toán chậm đã bị phạt thanh toán với hình thức áp dụng lãi chậm trả, thì khi thanh toán tiền lãi chậm trả cho công ty mẹ, Quý công ty có trách nhiệm thực hiện khấu trừ 5% thuế thu nhập doanh nghiệp và kê khai để nộp thay nhà thầu (Công ty mẹ) vào ngân sách nhà nước.

Về câu hỏi thứ hai, trường hợp Quý Công ty ký hợp đồng bán hàng cho công ty ở Indonesia với điều khoản thanh toán theo tiền USD và quy đổi tỷ giá tiền Rupia/USD, khi tỷ giá giữa đồng Rupia/USD thay đổi làm phát sinh khoản chênh lệch tăng hoặc giảm dẫn đến phải trả hoặc phải thu đối với bên mua là Công ty Indonesia thì khoản thu nhập của công ty Indonesia không thuộc đối tượng điều chỉnh tại Thông tư số 103/2014/TT-BTC  nên không phải nộp thuế nhà thầu. 

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 - 0904 -253-822

Thống kê