Thứ 7,, 05-01-2019 , 10:38:00 AM

Câu hỏi: Vừa qua khi đi mua nhà tôi đã gặp phải trường hợp như sau: Khi ký hợp đồng mua nhà theo sự giới thiệu tôi không ký trực tiếp hợp đồng với người sở hữu nhà mà ký hợp đồng  với người được ủy quyền giao dịch bán nhà theo nội dung ủy quyền trong Hợp đồng ủy quyền có công chứng viên ký. Nhưng đến khi thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ, tôi mới biết Hợp đồng ủy quyền đó là giả mạo, do vậy, tôi đã bị mất số tiền đặt cọc. Xin Quý luật sư tư vấn cho tôi, tôi có thể đòi được số tiền đã đặt cọc hay không và ai phải trả số tiền này?

Trả lời: Về vấn đề bạn hỏi chúng tôi tư vấn như sau: Theo quy định tại Điều 584 Bộ luật dân sự năm 2015 thì “1. Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng…, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác”.

Về trách nhiệm dân sự của pháp nhân Điều 597 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định: “Pháp nhân phải bồi thường thiệt hại do người của mình gây ra trong khi thực hiện nhiệm vụ được pháp nhân giao”.

Về trách nhiệm của Tổ chức hành nghề công chứng, tại khoản 1 Điều 38 Luật công chứng 2014 quy định: “Tổ chức hành nghề công chứng phải bồi thường thiệt hại cho người yêu cầu công chứng và cá nhân, tổ chức khác do lỗi mà Công chứng viên, nhân viên hoặc người phiên dịch là cộng tác viên của tổ chức mình gây ra trong quá trình công chứng”.


Áp dụng các quy định trên vào trường hợp của bạn nêu thì vì bạn đã bị mất số tiền đặt cọc mua nhà là do lỗi của Văn phòng công chứng đã chứng thực giao dịch ủy quyền không đúng người được ủy quyền thực hiện giao dịch với bạn. Do vậy, bạn có thể gửi đơn đến Tòa án nhân dân cấp quận, nơi đặt trụ sở của Văn phòng Công chứng để khởi kiện yêu cầu bồi thường toàn bộ thiệt hại do lỗi của họ gây ra (đây là trường hợp bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng). Căn cứ quy định tại khoản 1 Mục 1 của Nghị quyết số 03/2006/NQ-HĐTP ngày 08/7/2006 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao thì trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng được thực hiện khi có các điều kiện sau đây: Phải có thiệt hại xảy ra; thiệt hại bao gồm thiệt hại về vật chất và thiệt hại do tổn thất về tinh thần; phải có hành vi trái pháp luật, trong đó, “Hành vi trái pháp luật là những xử sự cụ thể của con người được thể hiện thông qua hành động hoặc không hành động trái với các quy định của pháp luật”; phải có mối quan hệ nhân quả giữa thiệt hại xảy ra và hành vi trái pháp luật. Thiệt hại xảy ra phải là kết quả tất yếu của hành vi trái pháp luật và ngược lại hành vi trái pháp luật là nguyên nhân gây ra thiệt hại. 

______________________

Hãy tăng thu nhập của bạn cùng chúng tôi: Chương trình chiết khấu 20% - 25% trên tổng giá trị mỗi hợp đồng mà bạn giới thiệu cho Công ty Luật Á Đông .....

______________________
"Công ty Luật Á Đông: Dịch vụ thành lập công ty, dịch vụ kế toán, business registration certificate, thủ tục thành lập doanh nghiệp liên doanh, thủ tục thành lập công ty 100% vốn nước ngoài, thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh,  thủ tục chuyển nhượng đất đai, sở hữu trí tuệ, M&A, thủ tục giải quyết tranh chấp, hợp đồng, các thủ tục hành chínhconsular legalization in Vietnam,  và các dịch vụ pháp lý khác...hotline: 0904253822 - 024.66814111"

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 - 0904 -253-822

Thống kê