Thứ 5,, 04-07-2019 , 09:33:00 AM

Câu hỏi:  Ông bà nội em có một mảnh đất được các cụ để lại, đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp năm 1998 với nội dung là bản đồ số 8, thửa đất 880, diện tích 710 m2, mục đích sử dụng đất là đất thổ cư và thời gian sử dụng lâu dài. Mảnh đất này được các cụ của ông bà nội khai hoang và sử dụng từ trước 1945. Gần đây,  ông bà muốn tách thành các thửa đất để chia cho con cháu. Tuy nhiên, khi làm hồ sơ để  tách thửa, sau khi đo đạc đất thì diện tích còn lại 670 m2, và địa chính thị xã xác nhận chỉ công nhận 300 m2 là đất ở theo hạn mức địa phương, số diện tích đất còn lại nếu muốn tách thửa thì phải đóng thuế chuyển đổi mục đích sử dụng đất. Lý do mà địa chính xã đưa ra là vì  gia đình ông bà không có hồ sơ chứng minh đất được hình thành trước năm 1980, và theo hướng dẫn là phải đến Ủy ban nhân dân xã xin giấy xác nhận đất đã được sử dụng ổn định từ trước năm 1980. Nhưng Ủy ban nhân dân xã trả lời là không thể xác nhận vì không có căn cứ. Trả lời trên của củy ban nhân dân xã có đúng luật hya không?
Xin chân thành cảm ơn (Lý Thị Trâm Anh - Sóc Sơn Hà Nội)

Trả lời: Về vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau: theo trình bày của bạn thì việc bạn thực hiện thủ tục tách thửa diện tích 300m2 đất trong tổng diện tích 710m2 sẽ không phải đóng tiền chuyển mục đích sử dụng đất như cơ quan địa chính thị xã yêu cầu do giấy Chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp năm 1998 tại phần mục đích sử dụng ghi rất rõ ràng là đất thổ cư. Do đó giấy Chứng nhận quyền sử dụng đất của gia đình bạn chỉ có một loại đất là đất thổ cư ngoài ra không có loại đất nào khác, toàn bộ diện tích 710m2 là đất thổ cư. Những trường hợp được coi là không xác định rõ diện tích đất thổ cư như sau: đất thổ cư + đất vườn hoặc đất thổ cư + đất vườn + ao ….. có nhiều loại đất trên cùng thửa đất và không ghi rõ con số diện tích cụ thể cho từng loại đất là bao nhiêu.

Luật đất đai năm 2013 quy định về việc xác định diện tích đất ở đối với trường hợp có vườn, ao tại Điều 103. Sau đó được hướng dẫn cụ thể tại khoản 3 Điều 24 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ như sau:

“3. Trường hợp thửa đất có vườn, ao gắn liền với nhà ở được hình thành trước ngày 18 tháng 12 năm 1980, người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định này mà trong giấy tờ đó chưa xác định rõ diện tích đất ở thì diện tích đất ở được công nhận không phải nộp tiền sử dụng đất bằng diện tích thực tế của thửa đất đối với trường hợp diện tích thửa đất nhỏ hơn 05 lần hạn mức giao đất ở, bằng 05 lần hạn mức giao đất ở đối với trường hợp diện tích thửa đất lớn hơn 05 lần hạn mức giao đất ở theo quy định của Luật Đất đai.”

Trong trường hợp chia tách đất thổ cư thành các thửa như bạn trình bày, gia đình bạn hoàn toàn đủ điều kiện chia tách thửa cả diện tích 710 m2 mà không áp dụng hạn mức đất ở. Hạn mức đất ở chỉ áp dụng khi công nhận quyền sử dụng đất lần đầu đối với thửa đất hình thành do chia tách.

Từ lý do trên, để thực hiện quyền của người sử dụng đất, bạn có quyền khiếu nại đối với quyết định hành chính của cơ quan/cá nhân địa chính thị xã có thửa đất, thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày bạn nhận được quyết định hành chính hoặc biết được quyết định hành chính. Đơn khiếu nại bạn nêu rõ chính xác thông tin cá nhân, thông tin thửa đất (ghi trên giấy Chứng nhận quyền sử dụng đất), trình bày nội dung sự việc, tóm tắt quyết định hành chính mà bạn cho rằng xâm phạm đến quyền lợi của mình và yêu cầu giải quyết, bạn nộp trực tiếp/hoặc gửi qua đường bưu điện đến cơ quan/cá nhân ban hành ra quyết định. 

______________________

Hãy tăng thu nhập của bạn cùng chúng tôi: Chương trình chiết khấu 20% - 25% trên tổng giá trị mỗi hợp đồng mà bạn giới thiệu cho Công ty Luật Á Đông .....

______________________
"Công ty Luật Á Đông: Dịch vụ thành lập công ty, dịch vụ kế toán, business registration certificate, thủ tục thành lập doanh nghiệp liên doanh, thủ tục thành lập công ty 100% vốn nước ngoài, thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh,  thủ tục chuyển nhượng đất đai, sở hữu trí tuệ, M&A, thủ tục giải quyết tranh chấp, hợp đồng, các thủ tục hành chínhconsular legalization in Vietnam,  và các dịch vụ pháp lý khác...hotline: 0904253822 - 024.66814111"

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 -

Thống kê