Thứ 7,, 01-02-2019 , 09:21:00 PM

Câu hỏi: Bố mẹ vợ đang sinh sống cùng với vợ chồng tôi. Cả ông và bà tuổi đã cao, không có thu nhập gì. Hiện nay tôi đang nộp hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc là cha, mẹ vợ nhưng bộ phận hành chính nhân sự của công ty tôi yêu cầu phải có "giấy xác nhận nghĩa vụ nuôi dưỡng". Vậy tôi muốn hỏi yêu cầu như vậy có đúng pháp luật không? nếu không tôi cần phải làm gì chuẩn bị những giấy tờ gì?
Hoàng Sơn (Ba ĐÌnh, Hà Nội)

Trả lời: Về câu hỏi của bạn chúng tôi xin trao đổi như sau: Theo quy định tại Điều 9 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập cá nhân (TNCN) thì Người phụ thuộc được xác định như sau:

Người phụ thuộc bao gồm: Cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp của người nộp thuế, đáp ứng điều kiện:

Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng”

Bên cạnh đó Điều 9 của văn bản trên cũng quy định hồ sơ chứng minh người phụ thuộc:

Đối với cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng), cha dượng, mẹ kế, cha nuôi hợp pháp, mẹ nuôi hợp pháp hồ sơ chứng minh gồm:

  • Bản chụp Chứng minh nhân dân.
  • Giấy tờ hợp pháp để xác định mối quan hệ của người phụ thuộc với người nộp thuế như bản chụp sổ hộ khẩu (nếu có cùng sổ hộ khẩu), Giấy khai sinh, quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.....

Từ những quy định nêu trên thì trường hợp của bạn đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc là cha vợ, mẹ vợ hiện đã ngoài độ tuổi lao động, không có thu nhập thì hồ sơ chứng minh người phụ thuộc chỉ cần các giấy tờ trên, không cần bổ sung giấy xác nhận nghĩa vụ nuôi dưỡng như đối tượng khác (bị khuyết tật, không có khả năng lao động…). Công ty bạn yêu cầu bổ sung giấy xác nhận nghĩa vụ nuôi dưỡng là không đúng.

Ngoài ra, Thông tưố 111/2013/TT-BTC cũng quy định thời hạn nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như sau:

  • Thời hạn nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc: trong vòng ba (03) tháng kể từ ngày nộp tờ khai đăng ký người phụ thuộc (bao gồm cả trường hợp đăng ký thay đổi người phụ thuộc).
  • Quá thời hạn nộp hồ sơ nêu trên, nếu người nộp thuế không nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc sẽ không được giảm trừ cho người phụ thuộc và phải điều chỉnh lại số thuế phải nộp.

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 -

Thống kê