Thứ 6, 07-02-2020 , 09:21:00 AM

Câu hỏi: Xin Quý công ty cho tôi hỏi: Theo quy định việc cấp Căn cước công dân sẽ được thực hiện thống nhất trên cả nước trong năm nay. Vậy khi đổi Chứng minh nhân dân (CMND) sang Căn cước công dân có phải đổi Sổ bảo hiểm xã hội không?

Trả lời: Về vấn đề bạn hỏi chúng tôi trả lời như sau: Theo quy định của Luật Căn cước công dân thì từ 01/01/2020, Căn cước công dân sẽ được cấp trên cả nước, thay vì 16 tỉnh, thành phố như trước đây.

Cũng theo quy định của Luật này, cụ thể tại Điều 23, các trường hợp phải đổi Chứng minh nhân dân sang Căn cước công dân trong năm 2020 bao gồm:

- Công dân vừa đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi hoặc đủ 60 tuổi, trừ trường hợp Căn cước công dân đã được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 02 năm trước các mốc tuổi quy định;

- CMND hết hạn;

- Mất CMND;

- CMND hư hỏng, không sử dụng được;

- Thay đổi họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh;

- Thay đổi đặc điểm nhận dạng;

- Xác định lại giới tính;

- Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

- Khi công dân có yêu cầu.

Vậy, khi đổi Căn cước công dân có phải đổi Sổ bảo hiểm xã hội không?

Tại Điều 27 Quyết định số 595/QĐ-BHXH quyuy định các trường hợp cấp lại Sổ bảo hiểm xã hội như sau:
 

- Cấp lại Sổ bảo hiểm xã hội do mất, hỏng;

- Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch.

Với quy định này, có thể thấy, không ghi nhận trường hợp cấp lại sổ bảo hiểm xã hội khi đổi chứng minh nhân dân sang Căn cước công dân.

Trước đó, tại Công văn số 3835/BHXH-CST do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành về việc sai sót các tiêu thức giữa sổ BHXH và CMND có nêu: "Nếu người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp có thay đổi các nội dung như số chứng minh nhân dân,, ngày cấp, nơi cấp Giấy chứng minh nhân dân, hộ khẩu thường trú thì không phải cấp lại sổ bảo hiểm xã hội"

Như vậy, khi người lao động thay đổi từ CMND sang Căn cước công dân hoặc thay đổi thông tin trên các loại thẻ này đều không phải thực hiện thủ tục cấp lại sổ bảo hiểm xã hội.
 
Tuy nhiên, số chứng minh nhân dân hay số Căn cước công dân là một trong những tiêu thức quản lý đối tượng của cơ quan Bảo hiểm xã hội. Chính vì vậy, người lao động nên lập Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS) để cơ quan bảo hiểm xã hội cập nhật, điều chỉnh trong cơ sở dữ liệu.


 

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 -

Thống kê