Thứ 2,, 11-02-2019 , 08:41:00 AM

Câu hỏi: Đề nghị công ty luật tư vấn giúp tôi một vấn đề như sau: Gia đình tôi có một mảnh đất nguồn gốc là đất nông nghiệp nằm xen kẹt ở giữa khu dân cư nội thành của quận Cầu Giấy. Hiện nay gia đình tôi có muốn xây nhà ở trên mảnh đất đó. Để làm được việc đó chúng tôi cần phải thực hiện các thủ tục như thế nào?
Xin chân thành cảm ơn (Đào Mạnh Hùng - Hoàn Kiếm, Hà Nội)

Trả lời: Về vấn đề bạn hỏi chúng tôi xin trả lời như sau: Theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 57 của Luật Đất đai năm 2013 thì việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp lên đất ở  phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Điều kiện để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp lên đất ở được quy định tại Điều 52 của Luật đất đai 2013 như sau:

"
Điều 52. Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất."
Theo quy định trên thì, việc cho phép chuyển mục đích sử dụng đất diện tích đất nông nghiệp của gia đình bạn phải căn cứ vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cơ quan nhà nước có thẩm quyền (Hội đồng nhân dân, UBND) cấp quận/huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn chuyển mục đích sử dụng đất.
Bên cạnh đó, t
rình tự, thủ tục để thực hiện chuyển mục đích sử dụng đất được quy định tại Điều 69, Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai năm 2013, cụ thể như sau:
Điều 69. Trình tự, thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

1. Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.

2. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Uỷ ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính

Đối với trường hợp nhà đầu tư nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của người đang sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư thì thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời với thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

3. Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định."
Như vậy, Người sử dụng đất sau khi biết được thông tin về kế hoạch sử dụng đất hàng năm của Cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp quận/huyện đã được phê duyệt, cần nộp hồ sơ xin phép chuyển mục đích sử dụng đất đến cơ quan tài nguyên và môi trường; đồng thời bạn phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.

Hồ sơ nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền gồm có:

  1. Đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất;
  2. Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất (theo Mẫu số 09/ĐK ban hành kèm Thông tư sô 24/2014/TT-BTNMT);
  3. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 -

Thống kê