Chủ nhật, 17-05-2020 , 01:43:00 PM

Câu hỏi: Xin Quý công ty cho tôi hỏi một vấn đề như sau: sau khi kết hôn hai vợ chồng tôi dành dụm tiền để mua nhà (số tiền mua nhà chủ yếu từ thu nhập của chồng). Sau đó khi đi làm giấy tờ quyền sở hữu (sổ đổ) thì chỉ một mình chồng tôi có tên trong sổ. Vậy tôi muốn hỏi, khi ly hôn người vợ có được chia đôi tài sản là căn nhà mà hai vợ chồng tôi đã góp tiền mua hay không?
Trân thành cảm ơn (Hoàng Thị Ánh Dương - Dương Nội, Hà Nội)

Trả lời: về vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Như vậy, căn nhà mà hai vợ chồng mua sau khi kết hôn được xem là tài sản chung của vợ chồng và sẽ được đem ra chia sau khi ly hôn.

Bên cạnh đó tại khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình cũng quy định tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố như:

- Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng.
- Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập.
- Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập.
- Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Do đó, nếu trước khi ly hôn hai vợ chồng không tự thỏa thuận được về phân chia tài sản thì có thể yêu cầu tòa án giải quyết.Tuy nhiên, không phải tất cả trường hợp tài sản chung đều chia đôi mà tòa án sẽ xem xét đến công sức đóng góp của từng người, hoàn cảnh gia đình... để chia tài sản một tỉ lệ hợp lý mà vẫn đảm bảo quyền và lợi ích của mỗi bên vợ chồng sau ly hôn.

______________________

Hãy tăng thu nhập của bạn cùng chúng tôi: Chương trình chiết khấu 20% - 25% trên tổng giá trị mỗi hợp đồng mà bạn giới thiệu cho Công ty Luật Á Đông .....
______________________

"Công ty Luật Á Đông: Dịch vụ thành lập công ty, dịch vụ kế toán, business registration certificate, thủ tục thành lập doanh nghiệp liên doanh, thủ tục thành lập công ty 100% vốn nước ngoài, thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh,  thủ tục chuyển nhượng đất đai, sở hữu trí tuệ, M&A, thủ tục giải quyết tranh chấp, hợp đồng, các thủ tục hành chínhconsular legalization in Vietnam,  và các dịch vụ pháp lý khác...hotline: 0904.253.822 - 024.668.14.111"

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 -

Thống kê