Thứ 5,, 30-05-2018 , 11:35:00 PM

Câu hỏi: Bố mẹ tôi có một người con nuôi trước khi tôi sinh ra 4 năm. Hiện nay anh ấy đã trở về với bố mẹ đẻ của mình nhưng vẫn có tư cách là con nuôi của bố mẹ tôi. Hai anh em tôi có phát sinh tình cảm. vậy tôi muốn hỏi, con nuôi và con đẻ có được kết hôn không? Xin chân thành cám ơn Quý luật sư
Hạnh Hà (Hà Nam)

Trả lời: Về câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Hiện nay Luật Hôn nhân và gia đình và các luật liên quan không có quy định nào về trường hợp kết hôn giữa con đẻ và con nuôi. Mặc dù vậy, theo quy định về các điều cấm không được kết hôn  vì có quan hệ huyết thống thì mối quan hệ này không phải là mối quan hệ huyết thống. Do vậy, nếu muốn kết hôn thì phải tuân thủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014:

- Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

- Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

- Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

- Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Ngoài ra, các trường hợp cấm khác theo quy định của luật là các hành vi sau đây:  Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;  Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn; Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ; Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng; Yêu sách của cải trong kết hôn; Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn; Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;  Bạo lực gia đình; Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

Dưới quan điểm tuân thủ pháp luật, theo chúng tôi thì con đẻ và con nuôi không thuộc các trường hợp pháp luật cấm kết hôn. Do vậy, trường hợp của bạn nếu đáp ứng các điều kiện, tự nguyện và không thuộc các trường hợp cấm kết hôn thì việc kết hôn của hai bạn được pháp luật thừa nhận là hợp pháp.

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 - 0904 -253-822

Thống kê