Thứ 2,, 31-10-2016 , 08:15:00 AM

Câu hỏi: Tôi muốn tham khảo các luật sư ý kiến của các luật sư về luật hôn nhân như sau:  Con trai tôi 18 tuổi có yêu một cháu gái 16 tuổi. Các cháu cứ đòi làm đám cưới đề về chung sống với nhau. Vậy tôi muốn hỏi là nếu các cháu chưa đủ tuổi kết hôn mà hai bên gia đình vẫn tổ chức đám cưới cho các cháu thì bị xử phạt ra sao? Trân trọng cám ơn các vị rất nhiều.
Đinh Tùng Toàn (TT Lim, Bắc Ninh)

Trả lời: Về câu hỏi của ông chúng tôi trao đổi như sau: Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì điều kiện về độ tuổi kết hôn là nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên.

Và như vậy, nếu lấy vợ, lấy chồng khi chưa đủ tuổi kết hôn là vi phạm, pháp luật và hành vi này gọi là tảo hôn. Bên cạnh đó, tại khoản 8 Điều 3 của Luật này giải thích tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điềm a khoản 1 Điều 8 luật trên.

Về hình thức và mức độ xử lý như sau: khoản 1 Điều 47 Nghị định 110/2013 của Chính phủ quy định đối với hành vi tảo hôn trên sẽ bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Nếu sau khi bị xử phạt hành chính về hành vi tổ chức tảo hôn mà người tổ chức tảo hôn còn vi phạm thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tổ chức tảo hôn.

Tại Nghị quyết số 144/2016 của Quốc hội về thực hiện các quy định có lợi cho người phạm tội mà khung hình phạt theo Điều 183 Bộ luật Hình sự năm 2015 thấp hơn so với Điều 148 Bộ luật Hình sự năm 1999 nên sẽ áp dụng quy định tại Điều 183 để thực hiện.

Theo quy định này thì người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm. 

______________________
Hãy tăng thu nhập của bạn cùng chúng tôi: Chương trình chiết khấu 20% - 25% trên tổng giá trị mỗi hợp đồng mà bạn giới thiệu cho Công ty Luật Á Đông .....
______________________
"Công ty Luật Á Đông: Dịch vụ thành lập công ty, dịch vụ kế toán, business registration certificate, thủ tục thành lập doanh nghiệp liên doanh, thủ tục thành lập công ty 100% vốn nước ngoài, thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh,  thủ tục chuyển nhượng đất đai, sở hữu trí tuệ, M&A, thủ tục giải quyết tranh chấp, hợp đồng, các thủ tục hành chínhconsular legalization in Vietnam,  và các dịch vụ pháp lý khác...hotline: 0904253822 - 04.66814111" 

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 - 0904 -253-822

Thống kê