Thứ 4, , 14-12-2016 , 01:25:00 AM

Câu hỏi: Xin Quý luật sư cho tôi hỏi một vấn đề như sau: Gia đình tôi có mua một căn hộ chung cư cao cấp năm 2012, được bàn giao nhà vào tháng 5 năm 2013, ở đến nay (tháng 11 năm 2016) gia đình tôi  thì phát hiện có nhiều vết rạn ở tường, và sàn nhà có dấu hiệu bị bong lên. Vậy tôi muốn hỏi theo quy định thì nhà chung cư cao cấp được bảo hành trong thời gian bao lâu?Xin chân thành cám ơn.
Thụy Miên (Nam Đồng, Đống Đa, Hà Nội)

 Trả lời: Về câu hỏi của bạn, Luật sư Lê Đăng Liệu xin trả lời như sau: Theo khoản 1 Điều 85 của Luật Nhà ở năm 2014 thì tổ chức, cá nhân thi công xây dựng nhà ở phải bảo hành nhà ở theo quy định của pháp luật về xây dựng; tổ chức, cá nhân cung ứng thiết bị nhà ở phải bảo hành thiết bị theo thời hạn do nhà sản xuất quy định.

Trong trường hợp Chủ đầu tư đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê mua thì bên bán, bên cho thuê mua nhà ở có trách nhiệm bảo hành nhà ở theo khoản 2 và khoản 3 Điều 85 Luật Nhà ở 2014. Bên bán, bên cho thuê mua nhà ở có quyền yêu cầu tổ chức, cá nhân thi công xây dựng, cung ứng thiết bị thực hiện trách nhiệm bảo hành theo quy định của pháp luật.

Cũng theo quy định tại điều này thì nhà chung cư nói chung được bảo hành tối thiểu 60 tháng kể từ khi hoàn thành việc xây dựng và nghiệm thu đưa vào sử dụng. Thời hạn bảo hành cụ thể do các bên thỏa thuận trong hợp đồng mua bán căn hộ chung cư.

Các hạng mục và nội dung được bảo hành bao gồm: Sửa chữa, khắc phục các hư hỏng khung, tường, trần, mái, sân thượng, các phần ốp, lát, trát, hệ thống cung cấp chất đốt, hệ thống cấp điện sinh hoạt… và các nội dung khác theo thỏa thuận trong hợp đồng mua bán, thuê mua nhà ở. Đối với các thiết bị khác gắn với nhà ở thì bên bán, bên cho thuê mua nhà ở thực hiện bảo hành sửa chữa, thay thế theo thời hạn quy định của nhà sản xuất.

Như vậy theo các quy định đã nêu ở trên thì nhà chung cư nói chung được bảo hành tối thiểu 60 tháng (kể từ khi hoàn thành việc xây dựng và nghiệm thu đưa vào sử dụng), còn các loại nhà chung cư khác nhau thì có thể có thòi hạn bảo hành lâu hơn theo thỏa thuận giữa chủ đầu tư và người mua nhà hoặc theo thời hạn nêu Dự án đầu tư mà chủ đầu tư đã trình cho cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. Bạn có thể xem thời hạn bảo hành được ghi trong hợp đồng mua bán căn hộ chung cư và tham khảo quy định được nêu ở trên.

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 - 0904 -253-822

Thống kê