Thứ 2,, 30-07-2018 , 05:03:00 AM

Câu hỏi: Công ty chúng tôi đang đàm phán ký hợp đồng bán hộp giấy cac ton  cho công ty A (có trụ sở tại Canada) - Công ty này là một doanh nghiệp thuần túy hoạt động thương mại mua đi bán lại trên các thị trường thế giới. Giá hợp đồng bán là 11 usd/hộp. Các sản phẩn hộp cac ton này hóa sau đó sẽ được Công ty A sẽ bán trực tiếp cho Công ty B (công ty B có trụ sở và và là pháp nhân tại Việt Nam) với giá bán là 12 usd/hộp. Theo yêu cầu của Công ty A hợp đồng sẽ thực hiện như sau: + Ký hợp đồng 3 bên gồm Công ty chúng tôi, Công ty A, Công ty B (là đơn vị nhận hàng cuối cùng). Khi xuất hàng sẽ mở tờ khai Hải quan xuất  nhập khẩu tại chỗ. Giá hợp đồng mua bán trên hồ sơ Hải quan là 12 usd/hộp. + Thanh toán: Công ty A sẽ thanh toán cho công ty chúng tôi toàn bộ giá trị đã khai Hải Quan (12 usd/hộp). Công ty chúng tôin sau khi nhận được tiền sẽ tính phần chênh lệch (12usd - 11 usd) để khấu trừ thuế nhà thầu, và chuyển số còn lại cho công ty A. Chúng tôi muốn các luật sư tư vấn như là: nội dung hợp đồng mua bán như trên có phù hợp với các quy định của Pháp luật và luật quản lý thuế không? Khoản tiền chênh lệch mà công ty chúng tôi chuyển lại cho Công ty A có được coi là chi phí hợp lý khi tính chi phí chịu thuế thu nhập doanh nghiệp không?
Xin chân thành cảm ơn!
Nguyễn An Vy (Công ty TNHH Sản xuất Giấy 30/10)

Trả lời: Về vấn đề bạn hỏi chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015; sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC quy định về khoản chi được trừ và không trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN, nêu:
"Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
I. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

  1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.
  2. Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
  3. Khoản chi nếu có hoả đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế Gía trị gia tăng) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
Căn cứ các quy định nêu trên và nội dung trình bày của bạn thì: Trường hợp Công ty bạn đàm phán ký hợp đồng bán hàng cho Công ty A (có trụ sở tại nước ngoài) với giá 11 USD, sau đó theo yêu cầu của đối tác nước ngoài tiếp tục ký kết hợp đồng 3 bên với Công ty A và Công ty B (có trụ sở tại Việt Nam) cụ thể: Công ty bạn sẽ bán hàng cho Công ty A (là bên mua hàng) nhưng giao hàng cho công ty B (là
bên nhận hàng) dưới hình thức xuất nhập khẩu tại chỗ. Khi đó trên hợp đồng, tờ khai hải quan, invoice thương mại đều thể hiện giá bán và giá thanh toán Công ty A phải trả là 12 USD. Như vậy khoản tiền chênh lệch phát sinh theo thỏa thuận Công ty cổ phần bạn phải trả lại cho công ty A (1 USD) không phù hợp với nội dung hợp đồng mua bán nên không được tính là chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 -

Thống kê