Thứ 4, , 14-12-2016 , 02:22:00 AM

Câu hỏi: Rất mong các luật sư giải đáp cho tôi một câu hỏi như sau: Hiện tôi đang làm việc cho nhiều tổ chức, cá nhân nhưng không ký hợp đồng lao động (mỗi nơi thu nhập khoảng 2 đến 3 triệu đồng mỗi tháng).Tuy vậy, tổng thu nhập cả tháng của tôi cộng lại cũng chỉ được 8-9 triệu đồng. Để không bị trừ 10% thuế thu nhập cá nhân thì tôi có thể làm cam kết (theo mẫu) được hay không? Có người bạn nói với tôi là chỉ khi nào làm việc ở duy nhất một nơi thì mới được làm cam kết này, nhưng một người khác lại bảo rằng làm bao nhiêu nơi không quan trọng, mà quan trọng là tổng thu nhập của một cá nhân chưa tới mức chịu thuế thì người đó vẫn có quyền làm cam kết này. Vậy câu trả lời đúng là thế nào, xin Quý luật sư trả lời giúp? Trân trọng cám ơn.

Đình Trọng  Hùng (Gia Lâm -Hà Nội)

Trả lời: Về vấn đề bạn hỏi chúng tôi xin trả lời như sau: Tại Điểm i khoản 1 Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP hướng dẫn cụ thể về khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với một số trường hợp khác đó là các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba tháng có tổng mức trả thu nhập từ 2 triệu đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỉ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Do đó, phần hướng dẫn này được hiểu như sau: Trường hợp cá nhân chỉ có thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỉ lệ 10% nêu trên nhưng ước tính mức tổng thu nhập chịu thuế (sau khi trừ giảm gia cảnh), chưa đến mức phải nộp thuế thu nhập cá nhân thì làm bản cam kết gửi cho đơn vị chi trả.

Còn trường hợp cá nhân có thu nhập trên 9 triệu đồng/tháng (sau khi đã giảm trừ gia cảnh) thì không làm cam kết và sẽ phải chịu khấu trừ thuế 10%. Cuối năm, nếu tổng hợp thu nhập cả năm dưới mức chịu thuế thì làm thủ tục quyết toán thuế để được hoàn thuế.

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 - 0904 -253-822

Thống kê