Thứ 4, , 14-12-2016 , 01:52:00 AM

Câu hỏi: Tôi có một câu hỏi mong các luật sư tư vấn giúp như sau: Do hoàn cảnh khó khăn, chúng tôi muốn mua một căn hộ thuộc nhà ỏ xã hội của một gia đình đồng ý bán lại. Tuy nhiên, do quy định chưa được làm thủ tục mua bán chuyển nhượng vì chưa đủ điều kiện thòi gian nên họ muốn làm hợp đồng mua bán bằng giấy viết tay (có hai bên ký) giao nhà cho chúng tôi ở đồng thời làm di chúc tặng nhà cho chúng tôi (nếu họ mất) để làm tin, nhưng bạn bè tôi ngăn cản vì theo họ lỡ người ban chết không chắc chúng tôi được chuyển sở hữu căn nhà. Vậy rất muốn các luật sư tư vấn thêm về quy định của pháp luật về vấn đề này ra sao? Xin cám ơn rất nhiều.
(canhchimnho78@gmail.com)

Trả lời: Về câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau: Theo các quy định tại Điều 62 Luật Nhà ở 2014, khoản 4 Điều 19 NĐ 100/2015 của Chính phủ thì người mua nhà ở xã hội không được chuyển nhượng nhà dưới mọi hình thức trong thời hạn tối thiểu là năm năm (kể từ ngày bên mua đã thanh toán hết tiền mua).

Mặt khác, khi có nhu cầu bán thì người sử dụng loại nhà ở nàychỉ được bán cho đơn vị quản lý nhà ở xã hội hoặc bán cho đối tượng thuộc diện được mua nhà ở xã hội nếu đơn vị này không mua với giá bán tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm, thời điểm bán.

Ngoài ra, nếu không làm rõ được những đối tượng thuộc hàng thừa kế của người bán nhà (người thừa kế sẽ được hưởng thừa kế không căn cứ vào di chúc) thì đây cũng sẽ là một rủi ro dẫn đến bạn không được nhận chuyển quyền sở hữu căn nhà về mặt pháp lý. Vậy, việc chủ nhà ở xã hội lập di chúc tặng cho nhà cho bạn như trên sẽ không đảm bảo căn cứ pháp lý và quyền lợi cho người mua là bạn sẽ được chuyển quyền sở hữu nhà ở sau thời hạn năm năm nói trên. 

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 - 0904 -253-822

Thống kê