Thứ 3, 06-03-2019 , 07:57:00 AM

Câu hỏiKính gửi Quý luật sư, tôi có một câu hỏi như sau mong các luật sư tư vấn giúp: Tôi có bán một số cổ phiếu của mình trong một công ty cổ phần cho Công ty A, theo hợp đồng Công ty A phải thanh toán cho tôi trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày hoàn tất thủ tục chuyển nhượng. Quá thời gian 90 ngày kể trên nhưng Công ty A không thanh toán đúng hạn nêm bị phạt chậm thanh toán cho tôi với mức phạt là 0,03%/ngày. Vậy, tôi muốn hỏi là khi Công ty A thanh toán cho tôi khoản tiền lãi phạt kể trên, tôi có phải kê khai tính thuế Thu nhập cá nhân không, và trường hợp phải nộp thì cách tính (thời điểm, thu nhập tính thuế và mức thuế suất) như thế nào và được quy định ở đâu?
Trân trọng cảm ơn Quý luật sư (Huy Vũ - Hoàn Kiếm, Hà Nội)

Download tài liệu

Trả lời:  Về vấn đề bạn hỏi chúng tôi xin trả lời như sau: 
- Căn cứ Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 ngày 21/11/2007 quy định các khoản thu nhập chịu thuế bao gồm:

“Điều 3. Thu nhập chịu thuế
Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân gồm các loại thu nhập sau đây, trừ thu nhập được miễn thuế quy định tại Điều 4 của Luật này:
1. Thu nhập từ kinh doanh...
2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công...
3. Thu nhập từ đầu tư vốn...
4. Thu nhập từ chuyển nhượng vốn...
5. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản
6. Thu nhập từ trúng thưởng
7. Thu nhập từ bản quyền
8. Thu nhập từ nhượng quyền thương mại.
9. Thu nhập từ nhận thừa kế là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.
10. Thu nhập từ nhận quà tặng là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.”
- Căn cứ Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện, Luật thuế TNCN, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế TNCN và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP củạ Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật thuế TNCN và Luật sửa đổi, - bố sung một số điều của Luật thuế TNCN.
Căn cứ quy định trên, trường hợp cá nhân ký hợp đồng chuyển nhượng cổ phiếu cho Công ty có phát sinh khoản tiền phạt do Công ty vi phạm điều khoản thanh toán (Công ty thanh toán chậm), nếu khoản tiền phạt nêu trên không thuộc đối tượng điều chỉnh của Luật thuế thu nhập cá nhân.
 

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 - 0904 -253-822

Thống kê