Thứ 2,, 14-11-2018 , 08:25:00 AM

Câu hỏi: Xin luật sư tư vấn cho tôi một câu hỏi như sau: Đối với những người đã gửi tinh trùng vào một kho ngân hàng tinh trùng thì khi họ chết đi mà không sử dụng đến số tinh trùng này, thì số tinh trùng trong ngân hàng có được coi là tài sản thừa kế mà họ để lại không? Trân trọng cám ơn

Trả lời: Về vấn đề bạn hỏi chúng tôi xin trao đổi như sau:

Định nghĩa về tài sản, Điều 105 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: “Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản”. Bên cạnh đó, quy định về di sản (tài sản để lại của người chết), Điều 612 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: “Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung của người khác”.
Căn cứ các quy định trên, thì tinh trùng của người đã chết đang được gửi, bảo quản tại bệnh viện hoặc các ngân hàng tinh trung không phải là tài sản của người đã chết để lại. Do đó cũng không được coi là di sản thừa kế của người đã mất.

Về việc sử dụng tinh trùng của người đã mất đang được gửi, bảo quản tại các ngân hàng tinh trùng để thực hiện các thủ thuật thụ tinh với vợ hoặc bạn gái của người đã mất, những người liên quan hoặc người thân của họ có thể tìm hiểu các quy định tại Nghị định số 10/2015/NĐ-CP của Chính phủ ngày 28/1/2015 quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo để thực hiện.

______________________

Hãy tăng thu nhập của bạn cùng chúng tôi: Chương trình chiết khấu 20% - 25% trên tổng giá trị mỗi hợp đồng mà bạn giới thiệu cho Công ty Luật Á Đông .....

______________________
"Công ty Luật Á Đông: Dịch vụ thành lập công ty, dịch vụ kế toán, business registration certificate, thủ tục thành lập doanh nghiệp liên doanh, thủ tục thành lập công ty 100% vốn nước ngoài, thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh,  thủ tục chuyển nhượng đất đai, sở hữu trí tuệ, M&A, thủ tục giải quyết tranh chấp, hợp đồng, các thủ tục hành chínhconsular legalization in Vietnam,  và các dịch vụ pháp lý khác...hotline: 0904253822 - 024.66814111"

Giới thiệu

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

CÔNG TY LUẬT Á ĐÔNG (ADONG LAWFIRM) xin kính chào Quý khách hàng!

Được chuyển đổi từ Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư Á Đông (thành lập ngày 23 tháng 7 năm 2004), trải qua 10 năm hoạt động, các Luật sư chủ chốt của Công ty Luật Á Đông đã có một bề dày kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực pháp luật đầu tư và pháp luật doanh nghiệp.

Bên cạnh những kinh nghiệm chuyên môn, các luật sư và chuyên viên pháp lý của Công ty Luật Á Đông luôn thấm nhuần cách nghĩ " Luật sư luôn là người bạn đồng hành mang lại sự yên tâm và an toàn cho doanh nghiệp trong các hoạt động kinh doanh ". Do vậy, trong quá trình cung cấp dịch vụ của mình, Công ty Luật Á Đông luôn được khách hàng đánh giá là một đơn vị tư vấn có đội ngũ nhân viên tận tâm...

Hotline

Hotline:

024.668.14111 - 0904 -253-822

Thống kê